แจกสูตร แซนวิชโบราณ แบบกล่อง สูตรทำขาย พร้อมน้ำสลัด อร่อยฉ่ำ ทำขายยังไงก็ปัง !

แจกสูตร แซนวิชโบราณ แบบกล่อง สูตรทำขาย พร้อมน้ำสลัด อร่อยฉ่ำ ทำขายยังไงก็ปัง !
nnanthisin
21 กุมภาพันธ์ 2564 ( 10:00 )
172

        สูตรขนม เมนูทำขาย ง่ายๆ ของเราในวันนี้ เป็นเมนูที่ฮอตฮิต ติดตลาด ทำขายยังไงก็ปังแน่นอนค่ะ กับ สูตรทำ แซนวิชโบราณ แบบกล่อง ที่มาพร้อมกับ วิธีทำน้ำสลัดฉ่ำๆ บอกเลยว่าเป็นเมนูที่น่าลองขายจริงๆ ค่ะ แน่นอนว่าเราต่างต้องคิดถึงแซนวิชโบราณในตำนาน สมัยวัยเด็ก ตอนนี้เรามีสูตรแล้ว ทำเองจะใส่เยอะแค่ไหนก็ได้ ! รับรองว่าฉ่ำสุดๆ ฟินแน่นอนจ้างานนี้ ตามไปจดสูตรกันเล้ยยย 

 

 

 

สูตรทำ แซนวิชโบราณ แบบกล่อง สูตรทำขาย

 

 ดูคลิปวิธีทำด้านล่าง 

 

ส่วนผสม แซนวิชโบราณ

 

A : ส่วนผสม น้ำสลัดแซนวิซ (สูตรไข่แดงล้วน)

  • น้ำตาลทราย = 100 g (ใช้แบบป่นยิ่งดี น้ำตาลป่นคือเอาน้ำตาลไปปั่น)
  • ไข่แดงเบอร์ 0 = 2 ฟอง
  • นมข้นหวาน = 100 ml (g)
  • มายองเนส = 120 g
  • พริกไทยขาว = 1 ช้อนชา
  • เกลือ = 1/4 ช้อนชา
  • น้ำส้มสายชู = 2 ช้อนโต๊ะ (สูตรนี้หวานนำไม่เน้นเปรี้ยว)
  • น้ำมัน = 180ml (เลือกน้ำมันที่กลิ่นไม่แรง เช่น คาโนล่า รำข้าว ข้าวโพด เป็นต้น)
  • สีเหลือง เล็กน้อย

B : ส่วนผสม แซนวิช

  • ขนมปัง
  • น้ำสลัดแซนวิชโบราณ
  • โบโลน่าหมู
  • หมูหยอง

 

วิธีทำ แซนวิชโบราณ

 

  1. ใช้ตะกร้อตีไข่เข้ากับน้ำตาล จากนั้นใส่นมข้นหวาน และมายองเนส ตามลงไป แล้วคนให้เข้ากัน ตั้งไฟตุ๋นไว้ 7-10 นาที หรือให้น้ำตาลละลายจนเป็นเนื้อเดียวกัน
  2. เมื่อเนื้อเนียนแล้วให้นำลงเตา ใส่พริกไทย น้ำส้มสายชู แล้วคนให้เข้ากัน ค่อยๆ เทน้ำมันลงไปผสมพร้อมกับตีไปด้วย จากนั้นใส่สีเหลืองลงไปเล็กน้อย จากนั้นนำไปทาแซนวิช
  3. หากอยากให้แซนวิชอยู่ได้นาน ให้นึ่งโบโลน่าก่อน หรือใช้ไมโครเวฟอบสัก 5 นาที
  4. นำขนมปังมาทาน้ำสลัด ใส่หมูหยองและโบโลน่า จากนั้นตัดใส่จาน
  5. นำน้ำสลัดใส่ถุงบีบ แล้วจึงบีบราดบนขนมปัง เพื่อเพิ่มความน่ากิน


คำแนะนำ

  1. กล่องที่ใส่ในคลิปเป็นกล่องกระดาษ แต่ฝาพลาสติกขนาด 750 ml จากแม็คโคร
  2. ระยะเวลาการเก็บ ให้คิดว่าคืออาหารสด ควรทำขายสดใหม่ ต้องเก็บไว้ในตู้เย็นถึงจะไม่เสีย อากาศร้อนของไทยไม่สามารถเก็บได้นานค่ะ ปกติคนทำขายถ้าขายตอนเช้าต้องทำตั้งแต่เช้ามืด
  3. การคำนวณต้นทุน ขึ้นกับราคาวัตถุดิบที่ใช้ จึงไม่ได้คำนวณมาให้ แต่จะแนะนำสูตรคำนวณ เช่น
  • มายองเนส 400 g ราคา 100 บาท ซึ่ง 1 สูตร ใช้ 120 g

        ทุนต่อสูตร = น้ำหนักหรือขนาดที่ใช้ในสูตรคูณราคา แล้วนำไปหารกับน้ำหนักเต็มของ ของชิ้นนั้น

        จะได้ (120*100)/400 = 30 บาท

        ทำแบบนี้กับทุกวัตถุดิบรวมแพ็คเก็จที่ใช้แล้ว นำราคาที่คำนวนแต่ละอันมาบวกกัน ก็จะได้ทุนสูตรนั้นค่ะ ส่วนต้นทุนอย่างอื่นเช่น ค่าแรง ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าเช่า ให้บวกเพิ่มไปตามแต่ละคน

 

🙏 ขอบคุณคลิปและข้อมูลจาก

 

ยอดนิยมในตอนนี้

ยอดนิยมในตอนนี้

TrueID WEB : Banner UGC