หลายครั้งขนมบางอย่างก็หาซื้อไม่ง่าย บางร้านก็มีราคาแพง บางร้านที่อร่อยขนมก็หมดเร็ว แต่ปัจจุบันนี้วัตถุดิบในการทำอาหารประเภทขนมอบก็หาซื้อได้ง่ายขึ้นและมีแบบกึ่งสำเร็จให้เราเลือกใช้มากมาย แม่ของผู้เขียนชอบกินพายผักโขมจากร้านร้านหนึ่ง ซึ่งเวลาจะซื้อต้องไปในห้างเท่านั้น และบางครั้งที่ไปพายผักโขมก็หมดซะแล้ว ผู้เขียนจึงตัดสินใจที่ลองหัดทำพายผักโขมดูเองแต่เมื่อเปิดสูตรก็พบว่าการทำพายชั้นนั้นไม่ง่ายเลย เพราะต้องนำแป้งผสมเนยที่รีดเป็นแผ่นมาพับทบแล้วรีดแป้งกับเนยนั้นให้เป็นแผ่นบาง ๆ ถึง 3 รอบ แค่อ่านสูตรก็ งง และแอบเพลียเลยทีเดียว จนกระทั่งมาพบว่าที่แม็คโครมีพายชั้นสำเร็จแช่แข็งขาย ผู้เขียนจึงรู้สึกดีใจมากซื้อมาพร้อมกับผักโขมแช่แข็งด้วย พายชั้นสำเร็จ 1 ห่อมีแป้งพาย 12 แผ่น สนนราคาประมาณ 170 บาท ผักโขมแช่แข็ง 1 ถุงราคาประมาณ 60 บาท ส่วนประกอบ (สำหรับพายผักโขม 3 ชิ้น) 1.พายชั้น 3 แผ่น 2.ผักโขม 10 ก้อน 3.กระเทียม 4 - 5 กรีบ 4.แป้งอเนกประสงค์ 1 ช้อนโต๊ะ 5.นม 1/4 ถ้วยตวง 6.เกลือ 1/4 ช้อนชา 7. น้ำเปล่า 1/4 ถ้วยตวง วิธีทำ 1.นำผักโขมมาพักคลายให้เย็น แล้วนำมาหั่น พักไว้ 2.ทุบกระเทียมเล็กน้อย หั่นหอมหัวใหญ่ 3.ตั้งกระทะใส่น้ำมันแล้วนำกระเทียมลงไปผัดให้พอได้กลิ่นหอม ตามด้วยหอมใหญ่ 4.ผัดหอมใหญ่จนกระทั่งออกใส ใส่ผักโขมที่หั่นไว้ตามลงไป 5.ใส่น้ำลงไปแล้วผัดต่อจนกระทั่งผักโขมนิ่มลง 6.ใส่แป้งเอนกประสงค์ลงไปผัดสักครู่ 7.เทนมลงไปผัดพอให้ข้นเป็นครีม (ถ้าชอบไส้แบบแฉะ ๆ หน่อยอาจเติมนมได้ถึง 1/2 ถ้วยตวง) 8.พักผักโขมไว้แล้วเตรียมส่วนของแป้งเพื่อห่อไส้ ขั้นตอนการห่อแป้งและไส้ เราสามารถห่อไส้พายเป็นรูปแบบต่าง ๆ ได้เลยค่ะ 1.พักแป้งพายให้คลายเย็นโดยช่วงเวลาที่เราผัดผักโขม ก็นำออกมาจากช่องฟรีชพักให้คลายเย็น 2.เตรียมส่วนของนมและไข่ผสมกันเพื่อทาหน้าพายให้มีสีเหลืองสวยหลังจากอบ (หรือจะไม่ทาก็ได้ค่ะ ตามสะดวกได้เลย) 3.สามารถขึ้นรูปได้หลายรูปแบบเป็นสี่เหลี่ยม สามเหลี่ยมก็ได้ แต่ผู้เขียนทำเป็นรูปดอกไม้ 4.วางแผ่นแป้งพายกรีดทำมุมฉากตรงบริเวณมุมแป้งพายห่างจากขอบแป้งสักประมาณ 1 ซม. 5.ตักไส้ผักโขมมาไว้บนแผ่นแป้งแล้วพับขอบด้านนอกที่เรากรีดไว้ลงมาบรรจบกัน 6.ตักผักโขมวางบนรอยที่แป้งทบกันตรงกลาง 7.เมื่อทำครบแล้วนำพายเข้าอบที่ไฟ 200 ํC เวลาอบประมาณ 25 นาที Tric สำหรับมือใหม่ที่เพิ่งเริ่มทำขนมอบแล้วอยากหาเตาอบประหยัด ๆ ผู้เขียนขอแนะนำเตาอบอีเลคโทรลักซ์ 15 ลิตร ที่ผู้เขียนใช้ค่ะ ราคาประมาณ 1,690 บาทเท่านั้น หาซื้อได้ที่ร้านในช๊อปปี้ ร้าน Mooncpck ผู้อ่านอ่านแล้วลองนำไปทำดูนะคะผลออกมาเป็นอย่างไรอย่าลืมมาแจ้งให้ผู้เขียนทราบบ้างนะคะ ภาพทุกภาพโดยผู้เขียน