หลายคนอาจมองหารายได้ระหว่างเรียน ไม่รู้ว่าจะทำอะไรดี ผมต้องบอกก่อนว่า การหารายได้ระหว่างเรียนนั้นมันไม่ยาก แต่เราต้องมีความขยัน ผมก็เป็นเด็กธรรมดาคนหนึ่งที่ชอบขายของ เพราะตอนอยู่กับคุณย่า ตอนเด็ก ๆ ผมก็จะขายขนมช่วยคุณย่า แต่ตอนนี้คุณย่าของผมเสียชีวิตแล้ว แต่ผมก็ได้วิชาความรู้ของคุณย่ามาเต็ม ๆ ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มขายอะไรดี การขายของนั้นไม่ใช่ว่าจะขายสุ่มสี่สุ่มห้า ต้องศึกษาการตลาดก่อน เอาง่าย ๆ เราเป็นมือใหม่อยู่ ไม่ต้องใช้ศัพท์ยากขนาดนั้น เราต้องดูก่อนว่า คนแถวนั้นชอบกินอะไร ของแบบไหนขายดี และมีคนขายรึเปล่า ศึกษาแค่นี้คงไม่ยากเกินความสามารถหรอก ผมตั้งใจว่าจะขายขนมที่ราคาไม่แพงมาก และไม่มีคนขายในแถวนี้ เป็นขนมทานง่าย ไม่บูดง่าย และต้นทุนไม่แพง ผมไม่รู้ว่าจะขายอะไร แต่ก็พยายามศึกษาหาข้อมูลอยู่เสมอ รูปภาพถ่ายโดย : เจ้าของบทความ จนวันหนึ่งก็ได้มีพี่ต่างจังหวัด ได้ลองส่งขนมมาให้ผมทานเล่นดู ขนมเป็นขนมทอด ด้านในเป็นกล้วยอบน้ำผึ้ง ด้านนอกเป็นแป้งที่มีความกรอบนอก นุ่มใน รสชาติอร่อยมากเลยทีเดียว มีลักษณะเป็นชิ้น ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน ผมจึงแปลกใจมาก ลักษณะของมันเป็นขนมแท่ง แต่ก็ไม่เชิงว่าเป็นขนมแท่ง ผมไม่เคยเห็นมาก่อนในจังหวัดผม แต่ต่างจังหวัดนั้นขายดีมาก ๆ และเป็นที่รู้จักอย่างดีในจังหวัดอื่น ขนมนี้มีชื่อว่า กล้วยทอดโมเลน หรือ กล้วยทอดนายพัน มีต้นกำเนิดมาจาก อินโดนีเซีย เป็นขนมที่อร่อยมากเลยทีเดียว ด้านในจะเป็นกล้วยอบน้ำผึ้ง บอกได้เลยว่า อร่อยจนต้องอยากทานอีก พี่ส่งมาให้ลองชิมดู ผมก็ลองชิมดูและมันก็อร่อยจริง ๆ ผมเลยคิดไอเดียออกมาว่า อยากจะขายขนมกล้วยทอดโมเลน รูปภาพถ่ายโดย : เจ้าของบทความ ผมจึงสอบถามพี่ว่า รับมาแต่ไหนราคาเท่าไหร่? ในการรับมาพี่บอกว่า รับมาอยู่ต่างจังหวัดอีกทีหนึ่ง โดยขายตามจำนวนชิ้น เช่น 300 ชิ้น 500 ชิ้น 700 ชิ้น และ 1,000 ชิ้น มีราคาแตกต่างกัน ถ้าเราซื้อน้อยราคาจะแพง แต่ถ้าซื้อเยอะ ๆ ราคาจะถูก พี่ของผมเริ่มต้นในการซื้อมาทอดขาย 500 ชิ้น อยู่ราคาชิ้นละ 3.5 บาท ราคาจะอยู่ที่ 1,750 บาท และมีของแถมเล็ก ๆ น้อย ๆ โดยนำมาขาย 5 ชิ้น 20 บาท หรือ 9 ชิ้น 30 บาท ถือว่าได้กำไรเยอะมาก ๆ ผมก็ลองอุดหนุนพี่และถามวิธีขายพี่เป็นประจำ เพื่อเก็บข้อมูลต่าง ๆ หลังจากนั้นผมก็เริ่มตั้งใจอยากที่จะขายเอง โดยสั่งครั้งแรก ผมสั่งเยอะมาก 1,000 ชิ้นเลยแหละ ตั้งใจว่าจะเอามาขายเล่น ๆ ไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก ขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ก็ตั้งใจว่าจะเอามาทานเล่น ๆ ทอดทานให้ครอบครัวทานเล่นกัน ถ้าเราซื้อ 1,000 ชิ้น ราคาจะอยู่ที่ ชิ้นละ 2.5 บาท คุ้มมาก ๆ ราคารวม ๆ 1,000 ชิ้นก็ 2,500 บาท ถือว่าได้กำไรอย่างสุดยอด รูปภาพถ่ายโดย : เจ้าของบทความ พอสั่งสินค้ามา สินค้าก็ได้มาส่งด้วยจำนวนที่เยอะ ผมได้รับสินค้าขนาดสองลังใหญ่ แพ็คด้านในจะเป็นถุง 10 ถุง เป็นถุงละ 100 ชิ้น ลักษณะขนมกล้วยทอดโมเลน มันจะมาแบบยังไม่สุก แป้งด้านอกยังเป็นแป้งดิบอยู่เลย ด้านในจะเป็นกล้วยอบน้ำผึ้งอย่างดี ซึ่งต้นทุนมาแพงมาก ๆ แต่ก็พยายามขายอย่างถูก ลองนำมาขายดู ว่าจะขายได้หรือไม่ ถ้าเราเอามาแช่ตู้เย็น จะอยู่ได้ประมาณ 3 -4 เดือน ถือว่านานมาก ๆ ในการรักษา พอสินค้ามาแล้วผมก็เริ่มจากการทอดกินเองเลย ถือว่าเป็นการประเดิม เริ่มต้นจากการตั้งกะทะใส่น้ำมันให้พอดี พอน้ำมันเดือดแล้วก็เริ่มเอาขนมกล้วยทอดโมเลนลงทอด สำหรับวิธีทอดก็ง่ายมาก ๆ ไม่มีขั้นตอนที่ยุ่งยากอะไร แค่ทอดแป้งให้กรอบ ก็สามารถรับประทานได้แล้วครับ รูปภาพถ่ายโดย : เจ้าของบทความ ผมเริ่มต้นจากการขายให้เพื่อนที่ห้อง แต่ก่อนขายนั้น ผมเริ่มต้นจากการทอดไปทานที่โรงเรียนก่อน และเอาไปให้เพื่อนชิม คนละชิ้นสองชิ้น เพื่อเป็นการโปรโมท ถ้ามันอร่อยจริงเพื่อนก็จะสั่ง และบอกต่อกันไปเรื่อย ๆ เองครับ แล้วมันก็ได้ผลจริง ๆ ผมเริ่มจากการขายให้เพื่อนในห้องก่อน วันนั้นเพื่อนสั่งผม 10 กล่อง กล่องละ 20 บาท ถือว่าได้เงินเยอะมาก ๆ เลย ผมก็ตั้งหน้าตั้งตา ตื่นขึ้นมาทอดกล้วยแต่เช้า และแพ็คของขายให้เพื่อนครับ เริ่มต้นได้ดีมาก ๆ หลังจากนั้นก็มีเพื่อนมาซื้อเรื่อย ๆ เพราะเป็นขนมที่ทานง่าย อร่อย และราคาไม่แพง สามารถทานกับกาแฟก็ได้ ทานกับนมก็ได้ ถือได้ว่าแทนอาหารเช้าอร่อย ๆ ก็ได้เลยแหละ ผมขายเรื่อย ๆ และโพสต์ขายใน Facebook จนมีรุ่นน้อง และคุณครูมาอุดหนุนผมครับ รูปภาพถ่ายโดย : เจ้าของบทความ ผมขายหมดภายในหนึ่งเดือนครับ ทอดกินเองบ้าง ขายบ้าง ไม่ซีเรียสครับ เป็นประสบการณ์การขายขนมครั้งแรกของผม กล้วยทอดโมเลนมีความอร่อย แคลอรี่ไม่สูงมาก สามารถกินแทนอาหารได้ อร่อยมาก ๆ ครับ รายได้ทั้งหมดผมอยู่ที่ 3,500 บาท หักกับต้นทุนแล้ว ที่ซื้อน้ำมัน ซื้อกล่อง ได้กำไรตั้ง 1,000 บาทเลยแหละ คุ้มมาก ๆ ถ้าเราไม่อยากซื้อเป็นสำเร็จรูป เราก็สามารถทำแป้งเองได้ แป้งก็สามารถทำได้ไม่ยาก ลองดูขั้นตอนใน YouTube ก็มีสอนเยอะแยะ กล้วยก็ไม่จำเป็นต้องเป็นกล้วยอบน้ำผึ้ง ตามต้นฉบับก็ได้ เป็นกล้วยน้ำว้าธรรมดาก็ได้ เป็นขนมที่อร่อย ขายง่าย ทานง่าย และยังไม่ขายกันเยอะ แต่สมัยนี้ผมเห็นคนโพสต์ขายเยอะแยะมาก ถือเป็นการสร้างรายได้สบาย ๆ ให้แก่เรา ถ้าใครยังไม่รู้ว่าจะหารายได้ระหว่างเรียนอย่างไร ก็ลองศึกษาข้อมูลการขายได้ครับ เป็นอย่างไรบ้างกับขนมกล้วยทอดโมเลน ที่สามารถสร้างอาชีพระหว่างเรียนได้ ถ้าใครไม่อยากยุ่งยากมาก ผมแนะนำให้ซื้อแบบสำเร็จมาทอดขาย หรือจะทอดทานเองก็ได้ อร่อยเหมือนกัน เป็นขนมที่กินได้เพลิน ๆ ไม่เบื่อเลยแหละ ผมลองมาแล้ว แต่ถ้าจะทานก็ทานในปริมาณที่พอดี ไม่ทานเยอะจนเกินไป อาจทำให้เกิดโรคอ้วนได้ เพราะเป็นขนมทอด ควรทานในปริมาณที่พอดี กินอาหารให้ครบห้าหมู่และที่สำคัญ อย่าลืมออกกำลังกายด้วยนะครับ สุขภาพร่างกายจะได้แข็งแรง บทความและรูปภาพโดย : hitERlist เจ้าของบทความ